Popular Posts

Lifestyle

ตกแต่งบ้านด้วยต้นไม้อย่างไรให้เหมาะสม

การตกแต่งบ้านหรือห้องของเราให้น่าอยู่ตามสไตล์ความชอบของแต่ละคนกันนั้นเองครับ ซึ่งหนึง่ในสิ่งของที่นิยมนำมาตกแต่งบ้านนั้นก็คือ “ต้นไม้” ที่จะช่วยในเรื่องของทั้งความสวยงาม เงียบสงบ ปลอดโปร่งได้ในบางช่วงเวลา เราจึงอยากมาแชร์เกี่ยวกับ “ตกแต่งบ้านด้วยต้นไม้อย่างไรให้เหมาะสม” ให้กับทุกๆ ท่านได้ลองไปทำตามกันดูครับ จะเป็นอย่างไรกันบ้างนั้น…เราไปชมกันดีกว่าครับผม แนวทางการตกแต่งบ้านด้วยต้นไม้ที่น่าสนใจ 5 ต้นไม้ประดับต้นเล็กที่ใช้ตกแต่งก็ได้ ฟอกอากาศด้วยก็ดีครับ

Lifestyle

4 วิธีป้องกันบ้านจากสัตว์มีพิษ

ทุกๆ ท่านเคยได้ยินหรือได้ฟังและบางท่านจะประสบพบเจอกันเรื่องของ “สัตว์มีพิษเข้าบ้าน” กันบ้างมั้ยหล่ะครับ ซึ่งเป็นเรื่องอันตรายและปวดหัวกับการจัดการเป็นอย่างมากเลยก็ว่าได้ครับ วันนี้เพวกเราเลยอยากจะมาแชร์เกี่ยวกับ “4 วิธีป้องกันบ้านจากสัตว์มีพิษ” ต่างๆ ที่น่าจะทำให้บ้านของพเราปลอดภัยจากสัตว์มีพิษกันมากขึ้นนะครับ จะมีแนวทางอย่างไรบ้างนั้น…เราไปชมกันดีกว่าครับ ทำความเข้าใจเกี่ยวกับ “สัตว์มีพิษ” กันสักเล็กน้อย สัตว์มีพิษส่วนใหญ่มีพิษไว้เพื่อการล่าเหยื่อและป้องกันตัวเองจากศัตรูโดยทั่วไปสัตว์ส่วนใหญ่

Lifestyle

4 วิธีป้องกันบ้านจากปลวก

ศัตรูของบ้านไม้หรืออาคารที่ทำจากไม้นั้น ก็คงจะหนีไม่พ้น “ปลวกไม้” กันอย่างแน่นอนครับ เพราะหากดูแลป้องกันบ้านได้ไม่เหมาะสมพอ ก็อาจจะทำให้ปลวกบุกบ้านเราได้ง่ายๆ วันนี้เราเลยอยากจะมาแชร์ “4 วิธีป้องกันบ้านจากปลวก” ที่น่าสนใจและสามารถทำตามกันได้ไม่ยากครับ แต่ก่อนอื่นเราไปทำความรู้จักกับปลวกสักหน่อยก็น่าจะดีนะครับ เพื่อเป็นการไม่เสียเวลา เราไปชมกันดีกว่าครับ ปลวก เป็นแมลงชนิดหนึ่งที่กินไม้เป็นอาหาร

Lifestyle

การดูแลบ้านในช่วงหน้าฝน

เมื่อถึงหน้าฝนทีไร หลายๆ ท่านก็คงจะประสบปัญหาเกี่ยวกับเรื่องของ “น้ำรั่วซึม” จนทำให้ผันงหรือกำแพงผุกร่อนร่อนหรือขึ้นราจนทำให้บ้านเสียงหายได้นั้นเองครับ วันนี้เราจึงอยากพาทุกๆ ท่านไปพบกับ “การดูแลบ้านในช่วงหน้าฝน” ที่น่าสนใจกันครับ จะเป็นอย่างไรกันบ้างนั้น…เราไปชมกันดีกว่าครับผม!!! 4 ปัญหาที่มาพร้อมกับหน้าฝน แนวทางการดูแลบ้านช่วงหน้าฝน เป็นอย่างไรกันบ้างครับกับข้อมูลเกี่ยวกับ “การดูแลบ้านในช่วงหน้าฝน”

Lifestyle

ฮวงจุ้ยบ้านจัดสรรที่น่าอยู่อาศัย

การเลือกที่อยู่อาศัยให้เหมาะสมนั้น เป็นอะไรที่ต้องคิดและไตร่ตรองอย่างถี่ถ้วนมากที่สุดเลยก็ว่าได้ครับ เพราะบ้านหรือห้องพักอาศัยของเราที่เราซื้อนั้นจะอยู่กับเราไปอีกนานเลยหล่ะครับ วันนี้เราจะขอพาทุกๆ ท่านไปพบกับ “ฮวงจุ้ยบ้านจัดสรรที่น่าอยู่อาศัย” กันสักหน่อยครับ จะเป็นอย่างไรกันบ้างนั้น…เราไปชมกันดีกว่าครับผม ความหมายของคำว่า “ฮวงจุ้ย” ฮวงจุ้ย เรียกได้ว่าคือ ศิลป์แห่งการควบคุมและความเข้าใจระหว่าง “ลมและน้ำ” ชาวจีนโบราณแสวงหาคำอธิบายกฏเกณฑ์ของธรรมชาติ

Lifestyle

ตกแต่งบ้านอย่างไรให้ดูไม่มืด

เคยประสบปัญหาบ้านมืดห้องมืดอับกันบ้างมั้ยครับ เราเชื่อว่าหลายๆ ท่านก็คงจะกำลังคิดไม่ตกกับปัญหาเหล่านี้อยู่ไม่น้อย เพราะเนื่องด้วยจากการแต่งบ้านก็ดี การออกแบบตัวบ้านก็ใส่ ก่อให้เกิดมุมอับของห้องหรือบ้านที่แสงแดดไม่ค่อยจะส่องสว่างถึง วันนี้เราจึงอยากมาแนะนำทุกๆ ท่านเกี่ยวกับ “ตกแต่งบ้านอย่างไรให้ดูไม่มืด” ด้วยเทคนิคต่างๆ ที่น่าจะทำตามกันได้ไม่ยากกันครับ เทคนิคการแก้ปัญหาห้องดูมืด ไม่สว่าง ●แต่งห้องด้วยโทนสีอ่อน เคล็ดลับสุดเบสิกที่ช่วยแก้ห้องมืดให้สว่างขึ้นได้

Lifestyle

สไตล์การตกแต่งที่ช่วยให้บ้านอบอุ่น

แสงแดดเป็นสิ่งที่ทุกๆ ท่านจะต้องประสบพบเจอกันอยู่ในชีวิตประจำวันเสมอๆ อย่างแน่นอน ซึ่งก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียของการอยู่กลางแดด ในวันนี้เราจะมากล่าวถึงก็เรื่องของ “สไตล์การตกแต่งที่ช่วยให้บ้านอบอุ่น” กันครับ จะมีการตกแต่งแนวใดบ้างนั้น… เราไปชมกันดีกว่าครับ 4 สไตล์ตกแต่งบ้านโทนอบอุ่น ●Scandinavian หากเราเป็นคนชอบความเรียบง่าย งานที่มีสีไม้อ่อนๆเป็นส่วนผสม ชอบรูปทรงที่โมเดิร์นของเฟอร์นิเจอร์

Lifestyle

ลำโพง jbl แท้ซื้อที่ไหน ของแท้ 100% เก็บตังค์แล้วไปซื้อกัน

ลำโพง jbl ลำโพงที่ได้รับความนิยมไปทั่วโลก ไม่ว่าจะเป็นลำโพงบลูทูธ ลำโพงไลน์อาเรย์ มีแอมป์ในตัว ลำโพงขนาดเล็ก ขนาดกลาง ลำโพงขนาดใหญ่แบรนด์นี้มีหลายรุ่นให้เลือกตอบสนองความต้องการของลูกค้าได้อย่างครอบคลุม แต่ปัญหาที่หลายคนต้องเจอคือซื้อ ลำโพง jbl มาดันเจอลำโพง jbl ไม่แท้ต้องเสียเงินแพงกแต่ได้ของปลอมมาแทนที่

Lifestyle

เทคนิคการเลือกสีบ้านให้เหมาะกับสไตล์ต่างๆ

สิ่งที่เป็นนหน้าต่างหรือปัจจัยหลักในการตกแต่งบ้านหรือห้องที่หลายๆ ท่านไม่คาดคิดนั้นก็คือ “สี” ของสิ่งของ ผนังต่างๆ ของตัวห้องและบ้านนั้นเอง ซึ่งสีเป็นสิ่งที่สำคัญและสามารถบ่งบอกความชอบของเราได้มากกว่าที่คุณจะคาดคิดเลยก็ว่าได้ครับ บทความนี้จะพาทุกๆ ท่านไปพบกับ “เทคนิคการเลือกสีบ้านให้เหมาะกับสไตล์ต่างๆ” ที่น่าสนใจกันครับ จะเป็นอย่างไรบ้างนั้น…เราไปชมกันดีกว่าครับ 5 เทคนิคการเลือกสีบ้านให้เหมาะสมและน่าสนใจ ●ดูจากองค์ประกอบต่างๆ

Lifestyle

ทำความรู้จักกับสไตล์การแต่งบ้านแบบต่างๆ

การตกแต่งบ้านหรือคอนโดของท่านให้เป็นแบบที่ต้องการตามควาใฝ่ฝันนั้น…เป็นอะไรที่น่าสนใจและไม่เกินจริงไปเลยครับ เพราะการทำให้ที่ของเราเต็มเปี่ยมไปด้วยความสะดวกสบายตามแบบฉบับบเรานั้น ย่อมมีปะสิทธิภาพในการพักผ่อนที่เยี่ยมที่สุดนั้นเองครับ บทความนี้จะพาทุกๆ ท่านไป “ทำความรู้จักกับสไตล์การแต่งบ้านแบบต่างๆ” ที่สามารถเป็นแนวทางที่ทำตามกันได้ง่ายๆ เลยหล่ะครับ จะเป็นอย่างไรกันบ้างนั้น.. เราไปดูกันดีกว่าครับ 5 แนวทางการตกแต่งหลากสไตล์ ●สไตล์วินเทจ เป็นสไตล์ที่เราคุ้นหูเพราะจะเป็นการตกแต่งบ้านแบบย้อนยุคและมีการดีไซน์พิถีพิถันในทุกรายละเอียด มักใช้ลวดลายที่ดูพลิ้วไหว